ผู้เขียน หัวข้อ: แจกฟรี : ภาพการยกของที่ถูกวิธี และผิดวิธี + update 1 มีนาคม  (อ่าน 12807 ครั้ง)

ออฟไลน์ Admin

• Administrator
  • จป. ขั้นเทพ
  • คะแนนนิยม 942
    • ชุมชนเจ้าหน้าที่ความปลอดภัยในการทำงาน
เป็นภาพเกี่ยวกับวิธีการยกของที่ถูกวิธี และผิดวิธี ซึ่งท่านสามารถนำไปพิมพ์ได้ที่ขนาด A4 แล้วเคลือบ นำไปจัดบอร์ดความปลอดภัยตามต้องการ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 มี.ค.- 10:11 am โดย Admin »
สมัครสมาชิก เพื่อดูภาพและโหลดไฟล์ต่างๆ ได้ครบถ้วน คลิ๊กที่นี่ มาร่วมกันแบ่งปันความรู้ และพูดคุยกันนะครับ

ออฟไลน์ champ840

• จป. หน้าใหม่
  • *
  • คะแนนนิยม 32
    • MSN Messenger - champ840@hotmail.com
ขอบคุณมากๆ เลย มีประโยชน์อีกแล้ว ขอเก็บไปทำป้ายเตือนพนักงานหน่อย

• ชุมชนเจ้าหน้าที่ความปลอดภัยในการทำงาน
ขณะยกของ การบิดเอวจะทำให้ปวดหลังได้ครับ

นำภาพไปจัดบอร์ดได้นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 ก.พ.- 11:38 pm โดย Admin »
สมัครสมาชิก เพื่อดูภาพและโหลดไฟล์ต่างๆ ได้ครบถ้วน คลิ๊กที่นี่ มาร่วมกันแบ่งปันความรู้ และพูดคุยกันนะครับ

ออฟไลน์ Devil

• Forget me not.
  • Global Moderator
  • จป. ปรมาจารย์
  • คะแนนนิยม 232
  • รักเธอจนหมดใจที่มี มากจนเกินกว่าที่เธอต้องการ
    • MSN Messenger - k.poom@hotmail.com
 :cute-panda-emoticon-019:
ขอบคุณมากค่ะ
ว่าแต่มีอีกไหมคะแบบว่าอยากได้อีกอ่ะ
 :cute-panda-emoticon-007:

เพิ่มเติม ...อย่ากระโดดลงมาจากที่สูง  :cute-panda-emoticon-017:

ออฟไลน์ daddy

• จปว.มสธ.รุ่น 18
  • คะแนนนิยม 422
  • ชีวิตคนเราก็เท่านี้ ทำความดีก่อนจาก
ขอบคุณมากครับ คุณ Admin สำหรับสิ่งดีๆที่นำมาแบ่งปันกันครับ :ha08: :cute-panda-emoticon-019:
ผมเจอเคสลักษณะนี้หนักๆครั้งนึงเมื่อปี 49 ครับเป็นหมอนรองกระดูกแตก
พนักงานไปยกเฟืองหนักประมาณ 45 กก.ด้วยมือเปล่าขึ้นบนชั้นวางที่อยู่ระดับเอว
แต่ขณะที่ยกก็ดันเอี้ยวตัวไปด้านข้าง พนักงานบอกว่าได้ยินเสียงที่กระดูกสันหลังดังกร็อบ
ก็เลยเลยปล่อยเฟืองออกจากมือทิ้งลงพื้นแล้วล้มลงไปนั่งกับพื้นลุกไม่ขึ้น
วันรุ่งขึ้นมีอาการปวดมากก็เลยไปหาหมอ แต่โชคร้ายเกิดการติดเชื้อที่ไขสันหลังขึ้นไปสมอง
สภาพที่เห็นน่าสงสารมากพนักงานจำอะไรไม่ได้เลยมีอาการเพ้อบ่นปวดตลอดเวลา
บางที่ก็แก้ผ้าออก ภรรยาของพนักงานก็ร้องไห้เป็นห่วงสามีตัวเอง เห็นแล้วเศร้าใจครับ
สุดท้ายต้องผ่าตัดหมดค่ารักษาไปแสนกว่าบาทหยุดงานไปเกือบสี่เดือน
ผลจากการรักษามีอาการชาที่ขา เดินตัวเอียงและไม่สามารถออกแรงได้เหมือนเดิม
สาเหตุเกิดจากความมักง่าย และมั่นใจตัวเองว่าสามารถที่จะยกได้โดยไม่ต้องใช้เครนช่วยยก
ยังมีอีกหลายเคสที่น่าสนใจ หากเรื่องไหนที่เกี่ยวข้องกันผมจะนำมาบอกเล่าแบ่งปันประสบการณ์ให้ครับ
มาร่วมแสดง ความคิดเห็นและขอบคุณเพื่อเป็นกำลังใจให้ คุณ Admin กันเถอะครับพี่น้อง  :ha11: :cute-panda-emoticon-021:
สิ่งเล็กๆที่เรียกว่า"ความปลอดภัย"
ความรู้เพียงเล็กน้อย อาจช่วยคนเป็นร้อยแก้ปัญหา
เพราะฉะนั้น อย่ากลัวที่จะบอกสิ่งที่คุณรู้กับคนอื่น แม้จะเป็นเรื่องพื้นๆ ก็ตาม

ขอบคุณมากครับ คุณ Admin สำหรับสิ่งดีๆที่นำมาแบ่งปันกันครับ :ha08: :cute-panda-emoticon-019:
ผมเจอเคสลักษณะนี้หนักๆครั้งนึงเมื่อปี 49 ครับเป็นหมอนรองกระดูกแตก
พนักงานไปยกเฟืองหนักประมาณ 45 กก.ด้วยมือเปล่าขึ้นบนชั้นวางที่อยู่ระดับเอว
แต่ขณะที่ยกก็ดันเอี้ยวตัวไปด้านข้าง พนักงานบอกว่าได้ยินเสียงที่กระดูกสันหลังดังกร็อบ
ก็เลยเลยปล่อยเฟืองออกจากมือทิ้งลงพื้นแล้วล้มลงไปนั่งกับพื้นลุกไม่ขึ้น
วันรุ่งขึ้นมีอาการปวดมากก็เลยไปหาหมอ แต่โชคร้ายเกิดการติดเชื้อที่ไขสันหลังขึ้นไปสมอง
สภาพที่เห็นน่าสงสารมากพนักงานจำอะไรไม่ได้เลยมีอาการเพ้อบ่นปวดตลอดเวลา
บางที่ก็แก้ผ้าออก ภรรยาของพนักงานก็ร้องไห้เป็นห่วงสามีตัวเอง เห็นแล้วเศร้าใจครับ
สุดท้ายต้องผ่าตัดหมดค่ารักษาไปแสนกว่าบาทหยุดงานไปเกือบสี่เดือน
ผลจากการรักษามีอาการชาที่ขา เดินตัวเอียงและไม่สามารถออกแรงได้เหมือนเดิม
สาเหตุเกิดจากความมักง่าย และมั่นใจตัวเองว่าสามารถที่จะยกได้โดยไม่ต้องใช้เครนช่วยยก
ยังมีอีกหลายเคสที่น่าสนใจ หากเรื่องไหนที่เกี่ยวข้องกันผมจะนำมาบอกเล่าแบ่งปันประสบการณ์ให้ครับ
มาร่วมแสดง ความคิดเห็นและขอบคุณเพื่อเป็นกำลังใจให้ คุณ Admin กันเถอะครับพี่น้อง  :ha11: :cute-panda-emoticon-021:

ขอบคุณ คุณ Daddy มากครับ ที่นำประสบการณ์มาเล่าให้ฟัง เพื่อที่ทุกคนจะได้เพิ่มความระมัดระวังในการดูแลผู้ปฏิบัติงานไม่ให้เกิดอุบัติเหตุแบบนี้ขึ้น

(เคสตัวอย่างแบบนี้แหละครับ ที่มีประโยชน์มากในการนำไปแจ้งเตือนให้พนักงานรับทราบ เพื่อปรับเปลี่ยนพฤติกรรม)

ออฟไลน์ daddy

• จปว.มสธ.รุ่น 18
  • คะแนนนิยม 422
  • ชีวิตคนเราก็เท่านี้ ทำความดีก่อนจาก
ขอบคุณและยินดีมากครับ ถ้าเคสหรือประสบการณ์ที่ผ่านมาจะเป็นประโยชน์กับสังคมครับ :ha08: :ha12:
สิ่งเล็กๆที่เรียกว่า"ความปลอดภัย"
ความรู้เพียงเล็กน้อย อาจช่วยคนเป็นร้อยแก้ปัญหา
เพราะฉะนั้น อย่ากลัวที่จะบอกสิ่งที่คุณรู้กับคนอื่น แม้จะเป็นเรื่องพื้นๆ ก็ตาม

ออฟไลน์ Devil

• Forget me not.
  • จป. ปรมาจารย์
  • คะแนนนิยม 232
  • รักเธอจนหมดใจที่มี มากจนเกินกว่าที่เธอต้องการ
    • MSN Messenger - k.poom@hotmail.com
น่าสงสารจริงๆ เค้าต้องมาพิการเพราะการยกของที่ผิดวิธีแท้ๆเลย

แบบนี้ต้องโทษตัวเองอย่าโทษซวย  :cute-panda-emoticon-007: เห็นในโฆษณา

ออฟไลน์ jah ^_^

• จป. ประสบการณ์สูง
  • คะแนนนิยม 158
 ไปติดตามหน้างาน น่าจะ work นะเนี๊ย     

ออฟไลน์ Dynako

• *
  • คะแนนนิยม 2
ขอบคุนมากนะค่ะ

ออฟไลน์ LadySanty

• *
  • คะแนนนิยม 1
 :cute-panda-emoticon-019:กำลังหาอยู่พอดี

ออฟไลน์ Macgyer

• จป. ประสบการณ์สูง
  • คะแนนนิยม 52
  • นายวิเชียร ไชยส่อง
    • AOL Instant Messenger - ไม่มี
    • Yahoo Instant Messenger - ไม่มี
 :cute-white-kitten1:ขอบคุณหลายๆๆๆครับ

ออฟไลน์ chairach

• จป. V.I.P.
  • **
  • คะแนนนิยม 32
 :cute-white-kitten5: ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ kaew2011

• *
  • คะแนนนิยม 3
ขอบคุณมากครับ..

Facebook Comments