ผู้เขียน หัวข้อ: มาตรฐาน SEDEX คืออะไรคะ  (อ่าน 7036 ครั้ง)

ออฟไลน์ jah ^_^

• Global Moderator
  • จป. ประสบการณ์สูง
  • คะแนนนิยม 158
มาตรฐาน SEDEX คืออะไรคะ
« เมื่อ: 03 ต.ค.- 01:56 am »
 เห็นเขาโพสกัน :cute-white-kitten5: หาในคุณครูgoogleก็ไม่มี พี่ๆ ท่านใดรู้ ช่วยตอบให้กระจ่างทีนะเจ้าคะ  :cute-panda-emoticon-004:

ออฟไลน์ Admin

• Administrator
  • จป. ขั้นเทพ
  • คะแนนนิยม 950
    • ชุมชนเจ้าหน้าที่ความปลอดภัยในการทำงาน
Re: มาตรฐาน SEDEX คืออะไรคะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 03 ต.ค.- 02:53 am »
SEDEX เกี่ยวกับการคุ้มครองแรงงาน

THe supplier Ethical Data Exchange

Sedex เป็นองค์กรและระบบการจัดการ ที่รวมกลุ่มสมาชิกทางธุรกิจ โดยมีข้อตกลงร่วมกันที่จะพัฒนาจริยธรรมของกลุ่มผู้จัดจำหน่าย กล่าวง่ายๆ คือ ผู้ที่เข้าเป็นกลุ่มสมาชิก จะแลกเปลี่ยนข้อมูลและไม่ทำธุรกิจ ไม่ซื้อของจาก บริษัท ที่ไม่มีจริยธรรมในเรื่องของแรงงาน

ถ้าบริษัทไหน ได้มาตรฐานนี้ ก็แปลว่า บริษัทนั้นปฏิบัติต่อแรงงานอย่างมีจริยธรรม ทั้งระบบ คือไม่ใช่มีจริยธรรมเฉพาะในบริษัทของตนเองเท่านั้น แต่รวมไปถึงผู้ที่จัดจำหน่ายสินค้าให้ ก็ต้องมีจริยธรรมต่อแรงงานด้วย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 ต.ค.- 03:30 am โดย Admin »
สมัครสมาชิก เพื่อดูภาพและโหลดไฟล์ต่างๆ ได้ครบถ้วน คลิ๊กที่นี่ มาร่วมกันแบ่งปันความรู้ และพูดคุยกันนะครับ

• ชุมชนเจ้าหน้าที่ความปลอดภัยในการทำงาน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 03 ต.ค.- 03:30 am »
งงๆ ไม๊นะ

สมัครสมาชิก เพื่อดูภาพและโหลดไฟล์ต่างๆ ได้ครบถ้วน คลิ๊กที่นี่ มาร่วมกันแบ่งปันความรู้ และพูดคุยกันนะครับ

ออฟไลน์ jah ^_^

• Global Moderator
  • คะแนนนิยม 158
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 03 ต.ค.- 07:56 am »
 :cute-panda-emoticon-016: ระบบนี้มีนานยังคะ เห็น CB บริษัท...เขาบอกจะตรวจกัน และอันนี้ แล้วแต่เราตกลงกะกลุ่มช่ายไหมคะ ว่าอยากจะตรวจ หรือ CB เขาNEED เอง  :white-dog-emoticons-5: งง ค่ะ

ออฟไลน์ PB

• จป. หน้าใหม่
  • *
  • คะแนนนิยม 2
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 05 เม.ย.- 02:02 am »
เป็น Social & Ethical Standard ของ UK โดย SGS ซึ่งเป็นหน่วยงานเดียวในประเทศไทยที่ได้รับการยอมรับจาก Sedex ให้สามารถตรวจรับรองโรงงานได้ สรุปแล้วเป็นความต้องการของลูกค้าที่ต้องการให้โรงงานทำค่ะ ถ้าลูกค้าไม่ร้องขอก็ไม่จำเป็นต้องทำค่ะ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 05 เม.ย.- 02:25 am »
เป็น Social & Ethical Standard ของ UK โดย SGS ซึ่งเป็นหน่วยงานเดียวในประเทศไทยที่ได้รับการยอมรับจาก Sedex ให้สามารถตรวจรับรองโรงงานได้ สรุปแล้วเป็นความต้องการของลูกค้าที่ต้องการให้โรงงานทำค่ะ ถ้าลูกค้าไม่ร้องขอก็ไม่จำเป็นต้องทำค่ะ

:cute-panda-emoticon-019:

ขอบคุณมากครับ คุณ PB สำหรับข้อมูล

ออฟไลน์ man36

• คะแนนนิยม 61
  • safety first
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 05 เม.ย.- 08:14 am »
ขอบคุณคับผม

ออฟไลน์ chairach

• จป. V.I.P.
  • **
  • คะแนนนิยม 32
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 07 เม.ย.- 12:47 am »
 :cute-panda-emoticon-004:ขอบคุณคร้าบ

Facebook Comments